Shugaban ƙasar Djibouti, Ismail Omar Guelleh, ya sake lashe zaben shugaban ƙasar wa’adi na shida, bisa sakamakon da hukumomin zaben ƙasar suka sanar.
Rahotanni sun nuna cewa sakamakon farko ya tabbatar da cewa Guelleh ya samu rinjayen ƙuri’u sosai, wanda zai ci gaba da mulkinsa da ya shafe fiye da shekaru 20 yana jagorantar ƙasar.
Hukumomin zabe sun bayyana cewa:
Shugaba Guelleh ya samu kusan kashi 97.81% na ƙuri’u
Abokin hamayyarsa ɗaya, Mohamed Farah Samatar, ya samu ƙuri’u kaɗan.
An gudanar da zaben cikin lumana, kuma an sanar da sakamako bayan kammala ƙidaya.
Guelleh, wanda ke mulkin Djibouti tun 1999, ya ci gaba da tsayawa takara bayan sauye-sauyen kundin tsarin mulki da suka cire wasu iyakokin shekaru da suka hana shi sake tsayawa takara a baya.
An ruwaito cewa yawancin ‘yan adawa sun yi ƙarancin shiga zaben ko kuma sun kaurace masa, suna masu cewa akwai ƙuntatawar siyasa a ƙasar.
Djibouti na da muhimmanci sosai a yankin da ake kiran kahon Africa, saboda:
Tashoshin sojin ƙasashen waje da ke cikinta da kuma Matsayinta a harkar kasuwanci da jigilar kaya ta teku.
Sakamakon ya tabbatar da ci gaba da mulkin Shugaba Guelleh, yayin da ake ci gaba da bayyana damuwa kan ƙarancin gasa ta siyasa a ƙasar.

0 Comments:
Post a Comment